CÁCH SỐNG SÓT QUA MÙA ĐÔNG NƯỚC ĐỨC

Thảo luận trong 'Sinh sống trên nước Đức'

1. 2,830
    3
    38
    Jenny.de

Jenny.de Active Member

Nhiều bạn khi mới sang đây hay bị chảy máu cam, chủ yếu là mùa đông. Lý do là vì ở VN độ ẩm nước mình có khi lên đến 80%, thì ở Đức lại chỉ khoảng 20% - 60%. Không khí khô như vậy mà mình ko chú ý thì khó thở lắm vậy các bạn nên làm những điều sau:

Uống đủ nước + Ăn nhiều rau + Vitamin C!
    2 lít 1 ngày nhé. Và luôn để nước ở đầu giường, để đêm nhỡ khát nước và sáng ngay lúc mới dậy uống. Thói quen này mình học từ chồng mình, cứ làm dần rồi quen thôi.
    Ko uống đủ như vậy thì sáng dậy cổ họng sẽ rất rất khô, dễ bị viêm họng rồi bệnh đường hô hấp. Uống đủ nước da lại đẹp nữa, nhé. À quên, đừng quên ăn rauuuuuuuu. Rau nhé, ko phải hoa quả đâu! Ăn thêm tí sauerkraut nữa để bổ sung Vitamin C nhé!

Không để nhiệt độ quá cao.
    Để cao quá vừa tốn tiền lại vừa hại sức khỏe. Nhà bạn nên có cái nhiệt kế để trong phòng. Nhiệt độ phòng 20°C là oke, rồi mình mặc quần áo dài tay là ổn.
    Để nhiệt độ cao quá thì cửa sổ cũng sẽ bị "đổ mồ hôi" như hình nhiều hơn. Bình thường nếu bạn thông khí cho phòng thường xuyên thì vẫn sẽ bị thôi, chỉ có điều là ít hơn. Vậy nên nên có cái khăn cạnh cửa sổ để lau nước, ko thì lâu ngày sẽ bị mốc, khó xử lý đấy.

Để bát nước hoặc khăn ẩm lên trên lò sưởi.
    Nếu thích đẹp thì bạn ra cửa hàng đồ cũ tìm cái lọ gốm dài treo bên cạnh lò sưởi. Ko thì cứ để bát nước thôi là được rồi.

"Lüften".
    Hay là làm thoáng khí phòng. Ở VN nhà chúng mình đa số rất thoáng gió vì có nhiều cửa sổ nhỏ, nhưng ở đây như vậy thì chắc chết cóng Thế nên ngày nào các bạn cũng phải làm mới không khí trong phòng, khoảng 10-15p/ngày, mỗi lần tối đa 5p mở cửa sổ các phòng thật TO! Chỉ 5p mỗi lần thôi, bởi vì nếu không thì lò sưởi đang ở chế độ tan băng * (như bạn thấy trong hình), nó sẽ tự động nóng lên và vì thế thì mình chết tiền nước nóng. Với cả để lâu quá lạnh quá thì mình cũng chết, nhỉ?

Nên lüften buổi sáng trước khi ra khỏi nhà vì lúc ấy bạn đã tắt/cho nhỏ lò sưởi đi rồi. Nếu ko thì cứ để nguyên mức lò sưởi đang bật rồi mở cửa sổ to đúng 5p thôi, ko vấn đề gì lắm.

Lüften ở đây phải nói đến cả bản thân nữa nhé. Mỗi ngày các bạn nên dành ra ít nhất 30p đi bộ bên ngoài để vừa tăng sức đề kháng, vừa da dẻ đẹp đẽ.

Chỉ cần làm những bước rất đơn giản thế kia thôi là các bạn chả cần phải mua máy phun sương làm gì, vừa dễ mốc phòng, lại vừa tốn tiền mua, tốn tiền điện nha

Ich Yêu Dich

Trung tâm tư vấn du học Đức và Đào tạo tiếng Đức DHD Zentrum
    Địa chỉ: Số 16 Ngõ 432 Đội Cấn, Hà Nội
    Hotline: 0947 53 58 58 ( Mr. Hạnh )
    Website: duhocduc.org - dhd.vn
    Fanpage: facebook.com/sinhvienduc
    Group: facebook.com/groups/dhd.vn

: duc