Chia sẻ kinh nghiệm bay Hà Nội – Frankfurt

Hạnh Lux

Admin
Staff member
Feb 22, 2013
3,960
0
149
Admin
Mình mới bay từ HN đến Frankfurt vào ngày 14/8. Muốn chia sẻ lại chút kinh nghiệm, hi vọng có ích cho bạn nào sắp đi. Các quy định thường xuyên được cập nhật nên những thông tin dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo. Mình ghi một số nguồn để các bạn tiện cập nhật.

Quá trình: Visa -> Đặt vé máy bay -> Đăng ký xét nghiệm tại sân bay ở Đức -> Chuyến bay -> Xét nghiệm ở sân bay Frankfurt

1. VISA

Mình nộp hồ sơ visa Đức thông qua trung tâm VFS. Mình đặt lịch hẹn vào giữa tháng 7, hơn 2 tuần sau có visa.

VFS có dịch vụ gửi hộ chiếu và hồ sơ gốc về tận nhà. Tuy nhiên, nếu bạn nào muốn lấy luôn ngay khi ĐSQ trả hồ sơ về VFS thì nên đến lấy trực tiếp. Có thể đến lấy vào chiều thứ 2, 4 và 6 (đợt này VFS Hà Nội và HCM chỉ làm thứ 2,4 và 6). Mình nhận được thông báo là ĐSQ trả hồ sơ về VFS vào sáng thứ 2. Gọi điện cho VFS thì họ bảo chiều thứ 2 sẽ được chuyển qua bưu điện. Đến sáng thứ 4 mình vẫn không thấy nên gọi điện kiểm tra lại thì hóa ra hồ sơ vẫn ở đó, thế nên mình đến lấy luôn vào buổi chiều.

2. VÉ MÁY BAY

Mình kiểm tra danh sách của Robert Koch-Institut liệt kê các nước thuộc diện có nguy cơ cao. [1]

Chọn vé máy bay: ngoài giá vé và ngày, mình còn lưu ý 1) chuyển tiếp ở đâu. Nước đó có nằm trong danh sách các nước có nguy cơ cao không?; 2) hãng bay có yêu cầu giấy chứng nhận xét nghiệm âm tính với COVID-19 trước khi lên máy bay không.

Sau khi Aeroflot hủy vé máy bay đi Berlin của mình (trước chuyến bay khoảng 1.5 tuần), mình tìm thấy vé Vietnam Airlines bay thẳng Hanoi – Frankfurt nên chọn chuyến này.

3. ĐĂNG KÝ XÉT NGHIỆM TẠI SÂN BAY Ở ĐỨC

Người nhập cảnh vào Đức từ VN và không từng đến vùng có nguy cơ cao trong vòng 14 ngày thì thì không bắt buộc phải xét nghiệm và cách ly [2]. Tuy nhiên nếu bạn muốn, bạn có thể xét nghiệm miễn phí tại sân bay (hoặc một số cơ sở y tế địa phương) ở Đức trong vòng 72 giờ kể từ khi nhập cảnh [3]. Kiểm tra thông tin trên website của sân bay để biết thông tin về trung tâm test, giờ hoạt động, cách thức đăng ký, và các lưu ý khác.

Mình bay đến sân bay Frankfurt, nên đăng ký tại CENTOGEN Test Center [4]. Việc đăng ký trước (chỉ nhập ngày, không nhập giờ hẹn) giúp họ có thông tin trên hệ thống, đến lúc ở sân bay không phải làm mấy thủ tục đó nữa. Bạn đến vẫn phải xếp hàng đợi. Theo thông tin trung tâm này trả lời mình qua email, thời gian đợi trung bình 30-45 phút; tuy nhiên, cũng có thể lên đến 2-3 giờ.

Sau khi đăng ký, mình nhận được email xác nhận có file đính kèm. Trong file đó thông tin về thanh toán (miễn phí) và hai mã QR code.

4. CHUYẾN BAY HANOI – FRANKFURT

Chuyến bay của VNA, thuận lợi, đến sớm 30 phút so với giờ dự kiến. Chuyến bay khá đông. Tiếp viên đeo gang tay và khẩu trang y tế, không mặc bộ đồ y tế giống như một số ảnh mình thấy trên mạng (có thể chỉ chiều về VN?)

5. XÉT NGHIỆM Ở SÂN BAY FRANKFURT

Không ăn, uống, đánh răng trong vòng 15 phút trước khi xét nghiệm. [4]

Ở sân bay có chỉ dẫn để đến test center. Có một số người mặc áo của test center chỉ dẫn và giải đáp thắc mắc. Họ sẽ hỏi bạn đã đăng ký chưa (nếu chưa thì chỉ bạn ra chỗ đăng ký thông tin) và đến từ đâu. Một nhân viên khi biết mình đến từ Việt Nam, bảo là không nằm trong danh sách nhóm nguy cơ cao nên phải trả phí. Sau khi mình đưa ra email của trung tâm này trả lời mình cách đó mấy hôm là đăng ký của mình chính xác, mình không phải trả phí thì bạn này bảo mình sang xếp ở hàng khác (hàng rất dài, lúc đó tầm 11h trưa). Mình đi ra phía đó, hỏi lại một nhân viên khác thì bạn này lại bảo mình có thể vào khu khác (ở phía ngoài ghi dành cho người từ nước nguy cơ cao), mình chưa kịp bảo thì chị này bảo luôn là khu đó đang nhận tất cả mọi người. Mình thấy khu này vắng không phải xếp hàng gì, nên vào luôn. Đi thẳng vào, đưa họ xem file xác nhận đăng ký. Đến quầy thì họ hỏi bay từ đâu, đưa hai mã QR code trong file xác nhận để họ quét, rồi đưa cho mình một phiếu nhỏ ghi sample number. Đi sang quầy khác lấy mẫu mất chưa đến 1 phút.

Kết luận: mình thấy nên 1) chuẩn bị sẵn thông tin cập nhật nhất để chỉ ra cho người ta ngay khi cần. Thông tin, quy định thay đổi thường xuyên nên có thể mình gặp phải đúng người chưa cập nhật thông tin. 2) hỏi vài nhân viên để xác nhận mình đứng đúng hàng (hoặc có thay đổi gì đó).

Do không bắt buộc cách ly, mình đi thẳng chỗ ở tại Hamburg và không cần phải báo cáo gì cho cơ sở y tế địa phương.

Mình mất khoảng 26 tiếng để nhận được kết quả âm tính qua email.

Chúc các bạn có những chuyến đi thuận lợi.

Nguồn (truy cập ngày 14/8/2020):

[1] https://www.rki.de/DE/Content/InfAZ/N/Neuartiges_Coronavirus/Risikogebiete_neu.html

[2] https://vietnam.diplo.de/vn-vi/dichvulanhsu/05-VisaEinreise/-/2372164

[3] https://www.bundesgesundheitsminist...nfos-reisende/faq-tests-entering-germany.html

[4] https://www.centogene.com/covid-19/test-centers/frankfurt-airport.html
Nguồn: internet

🏦 Inbox hoặc call để được tư vấn
Trung tâm tư vấn du học Đức và Đào tạo tiếng Đức DHD Zentrum
Địa chỉ: Số 16 Ngõ 432 Đội Cấn, Hà Nội
📲Hotline: 0947.535.858 ( Mr. Hạnh Lux)
Website: duhocduc.org - dhd.vn
Fanpage: facebook.com/sinhvienduc
Group: facebook.com/groups/dhd.vn