Chống_trầm_cảm_ở_Đức

Thảo luận trong 'Sinh sống trên nước Đức'

1. 2,883
    3
    38
    Jenny.de

Jenny.de Active Member

Mình vừa sưu tầm một vài cách chống trầm cảm:

1. Đạp xe đạp đi học, đi làm: nếu ở VN thì mình sẽ ko phải bàn, vì mình rất thích đi xe đạp, và đường phố VN bằng phẳng dễ đi. Lúc còn ở Hà Nội mình vẫn đi xe đạp. Nhất là dạo xe qua quảng trường Ba Đình và phố Hoàng Diệu. Ở Đức thì hơi khó vì địa hình ở Đức đồi núi lên xuống cộng với thời tiết vào mùa đông rất khó đi. Nhưng nhờ vậy mà đi xe đạp lại trở thành môn thể thao, vừa luyện tập sức khoẻ, vừa giảm Stress, vừa chống trầm cảm.
    Ngoài đạp xe thì bất cứ môn thể thao nào cũng hữu ích để sống sót qua mùa đông

2. Đọc sách:
    Cái này khỏi phải bàn. Đọc sách cũng là một kỹ năng mềm. Mỗi tháng mình đặt giới hạn phải đọc cho xong một cuốn sách. Mình không đọc được hàng ngày vì đi làm và cơm nước con cái rất mệt Đọc sách khiến não bạn phải làm việc và nhờ đó cũng giúp bạn thoát khỏi bệnh trầm cảm.

3. Đan len:
    Mình rất thích đan lát. Mình thường hay đan khăn và mũ vào mùa đông rồi bắt chồng con phải đeo [​IMG]:))). Hồi xưa mình còn đan giầy cho Baby, lúc đấy sắp làm mẹ rảnh quá nên mới đan lát đủ thứ, giờ đi làm ngập đầu nên chỉ tranh thủ khi mùa đông đến đan những thứ dễ như khăn và mũ. Ngoài đan lát thì bất cứ công việc thủ công sáng tạo nào (Handarbeit) đều giảm Stress, hạ huyết áp và chống trầm cảm, đồng thời bạn sẽ cảm thấy cực kỳ hạnh phúc và thư thái mỗi khi bạn hoàn thành công việc.

4. Đi du lịch một mình ở một nơi chưa từng đến.
    Chỉ cần xách ba lô lên đường tới một thành phố mới mẻ nào đó, tự mình phải loay hoay với tầm bản đồ tìm đường khiến đầu óc bạn phải tập trung vào đó cũng giúp bạn loại bỏ những nỗi buồn, giảm Stress và chống trầm cảm. Và niềm vui khi khám phá những điều mới mẻ sẽ khiến bạn lại có đủ năng lượng cho cuộc sống của mình.

5. Và đặc biệt hãy học tiếng Đức! Vừa chống bệnh mất ngủ, chống đau họng và“luyện não”
    Cách này người Đức không có đâu, bí quyết của người nước ngoài thôi

Còn nhiều cách nữa, riêng đống này phù hợp với mình và mình vẫn đang thực hiện nó để sống sót qua mùa đông ở nước Đức

Còn cách chiến đấu chống trầm cảm của bạn là gì?

#blogthuyduongnguyen

Trung tâm tư vấn du học Đức và Đào tạo tiếng Đức DHD Zentrum
    Địa chỉ: Số 16 Ngõ 432 Đội Cấn, Hà Nội
    Hotline: 0947 53 58 58 ( Mr. Hạnh )
    Website: duhocduc.org - dhd.vn
    Fanpage: facebook.com/sinhvienduc
    Group: facebook.com/groups/dhd.vn

: duc