Hướng dẫn cách làm thư mời người thân qua thăm cho sinh viên ở Đức

Thảo luận trong 'Sinh sống trên nước Đức'

1. 559
    589
    93
    Huong Nguyen

Huong Nguyen Well-Known Member

Sinh viên họcĐức được quyền làm thư mời người thân qua Đức thăm. Cách làm cũng khá đơn giản. Lưu ý bạn chỉ làm thư mời trước ngày dự định đi khoảng 3 tháng max, họ ko cấp sớm cho mình.

Giấy tờ bao gồm : thẻ sinh viên, thẻ tạm trú (VISA), copy hộ chiếu của người muốn mời (để lấy thông tin điền form thôi), địa chỉ thường trú ở VN của người được mời.

Nơi làm: Bạn mang giấy tờ lên Immigration office (Mình làm ở Freiberg, Sachen) ( mình ko biết tiếng Đức, cũng ko biết dịch tiếng Việt sao, chỗ mà bạn xin gia hạn Visa đó), người ta sẽ đưa đơn cho mình điền, hỏi 1 số thông tin như họ hàng như thế nào với người được mời, qua Đức sẽ ở đâu (Bữa mình nói là ba mẹ qua thăm mình nhưng sẽ ở nhà dì mình, thấy nó ko hỏi thêm gì ). 1 người mời được bố mẹ, bữa đó mình mời cả anh mình nữa, tổng cộng là 3, mới đầu nó ko chịu cho anh mình, nhưng nghĩ sao nó bảo thôi ko sao.

Chi phí mời 1 người là 25€ (tháng 5 /2012). Mình mời 3 người cũng 25€ (chắc làm chung 1 thư mời).

Tổng cộng điền đơn, hỏi han , kí giấy khoảng 20p. Sau đó bạn gửi bản gốc về nhà để người thân làm thủ tục. Bạn có thể vào trang web DSQ Đức ở VN để lấy list giấy tờ cần thiết (passport, hình, vé may bay, bảo hiểm, chứng minh tài chính,...). Nếu người thân >60t, phải có giấy khám sức khỏe chứng minh đủ điều kiện đi máy bay dường dài +du lịch. Ba mẹ mình làm ở HCM, nộp giấy tờ chỉ hỏi qua thăm ai,hết. 3 ngày sau đã có VISA. Chúc bạn may mắn.

severin, Minh Nghi, ooDKNYoo2 others thích bài này.
  2. 6
    0
    1
    Trung Anh

Trung Anh New Member

Chị ơi, người được mời có phải trên 16 tuổi không ạ?
    yêu cầu chứng minh tài chính cụ thể là sao ạ? tối thiểu là bao nhiêu nghìn Euro?
    thời gian người thân mình được ở lại Đức là bao lâu vậy chị?

3. 559
    589
    93
    Huong Nguyen

cái vụ
    cái vụ tuổi mình ko rành, nhưng mình nghỉ đủ tuổi để chịu trách nhiệm trong trường hợp người được mời ở lại luôn. Chứng minh tài chính ko qui định cụ thể, nhưng càng nhiều thì càng dễ xin visa. Ba mẹ mình thì đưa giấy tờ sở hữu nhà là được.

ooDKNYoo thích bài này.
  4. 19
    9
    3
    jennyngo

jennyngo New Member

Cho mình hỏi là mình là người mời thì có bị phong tỏa trong tài khoản 1 khoản tiền trong thời gian mình mời người nhà sang thăm ko? ví dụ người ta sẽ tính thời gian người nhà mình sang thăm là bao lâu, tính ra là mất bao nhiêu tiền í

5. 559
    589
    93
    Huong Nguyen

vi mình là sinh viên thì ko cần chứng minh tài chính. Người được mời phải chứng minh tài chính.
    Trong trường hợp bạn đã đi làm, ban phải chứng minh tài chính (thì người được mời ko cần chứng minh). Lương 2,700€/tháng ( sau thuế, độc thân) sẽ mời được 2 người ( nếu bạn có gia đình, có con thì lương qui định sẽ khác vì họ xét bạn càn tiền nuôi con nữa) . Nếu lương bạn ko đủ để mời thì bạn có thế nộp thế chân 3,000€/1 người. Sau khi người được mời về nước, bạn sẽ lấy lại tiền trên. Trong trường hợp người được mời trốn ở lại, bạn bị phạt 30,000€/người. (qui đinh ở Regensburg thang 5/2012). VISA sẽ là 3 tháng.

ooDKNYoo thích bài này.
  6. 1,141
    531
    113
    ooDKNYoo

ooDKNYoo Well-Known Member

Hay quá, cám ơn cho thông tin hữu ích. Mình cũng đang muốn mời ba mẹ sang chơi !

7. 76
    25
    28
    Hồng Minh

Hồng Minh Active Member

Như nhà em làm thì bên này không cần chứng minh tài chính gì chị ạ. Mặc dù người đệ đơn đón cũng tự kinh doanh. Chỉ người ở nhà cần chứng minh ( tối thiểu 100 triệu VNĐ ) thì phải. Cũng rất nhanh, sau một tuần đệ đơn thì đã có visa rồi :).
    Nếu người được đón mà trốn ở lại thì tất nhiên phải lôi người đón ra phạt là đúng rồi. Thường thì đón người già dễ hơn là thanh niên trẻ. Hoặc người trẻ mà có cv rất ok ở vn thì cũng dễ ( phòng trường hợp bùng lại ) :).

ooDKNYoo thích bài này.
  8. 36
    24
    18
    viet2092

viet2092 Member

'Immigration office' phải chăng dịch cho đúng là Phòng Xuất Nhập cảnh :D.