Hướng dẫn mua vé tàu

Thảo luận trong 'Đón tân du học sinh'

1. 113
    254
    63
    vanggoranh

vanggoranh Well-Known Member

Mặc dù là bài viết để vào đây thì có vẻ như là ko hợp lí lắm, nhưng bài này chỉ có ích với những bạn vẫn ở VN thôi, chứ ai đã ở Đức rồi thì chắc chả ai ko biết cái này nên ad của để đây nhé, để bạn nào cần thì tham khảo...
    Hôm nay mình viết trước phần mua qua website của http://www.bahn.de/p/view/index.shtml, mai mình sẽ viết tiếp phần mua qua máy, và cách in lịch trình đường đi từ máy, như vậy các bạn nào sắp sửa sang đức ít nhiều sẽ có chút khái niệm, khi cần dùng cũng ko quá bỡ ngỡ.
    Bắt đầu bằng trang chủ nhé
    tất cả những gì cần ghi chú, mình đã ghi chú, ở đây mình ví dụ là đi từ Darmstadt đến Berlin, ngày 15.08, xuất phát lúc 9h30, sau khi điền tất cả những thông tin cần thiết thì chọn "Suchen". Bạn sẽ đến được chặng tiếp theo
    khi click chuột vào phần mình khoanh tròn, bạn sẽ xem được lịch trình chi tiết cho chuyến đi, chi tiết như sau:
    nếu bạn đã thấy lịch trình đã ok rồi, thì chọn "Zur Buchung", ở đây có thể thấy có 2 loại giá, "Sparangebot" và "Normalpreis", về mặt chất lượng thì cả 2 là như nhau, chỉ là nếu mua sớm thì sẽ mua được vé với giá "Sparangebot" rẻ hơn mà thôi. Sau đấy bạn sẽ bắt đầu việc đặt vé đây
    chọn giá rẻ nhất ^-^ Sparangebot của 2.Klasse, click "Weiter" để tiếp tục cuộc hành trình. Ah, ở đây các bạn nên xem qua phần Konditionen và Umtausche/Erstattung; đặc biệt là Umtausch/Erstattung(đổi vé), thường thì các bạn phải trả 15er để đổi vé và trước 1 ngày.
    1 gợi ý nhỏ của bahn.de, các bạn có thể tham khảo qua, ví dụ ở đây, nếu bạn mua Probe-BahnCard (29er) thì trên thực tế ở đây là giảm được 25% giá vé à 27,25er, nghĩa là bạn mua mắc hơn so với giá thực tế là 1,75er. Nhưng cái Card này có giá trị trong 4 tháng, nếu trong 4 tháng này bạn phải đi đâu đó nữa, thì sẽ có lợi, được giảm 25% giá vé. Nếu ko muốn thì chọn như chỗ mũi tên, sau đấy thì "weiter" thôi
    ở đây mình chọn chỉ mua trực tiếp thôi, ko đăng kí tên tuổi gì cả. "Weiter"
    "Online Ticket" tự mình mua, tự mình in vé. "Đặt chỗ" mất 4er nhưng có ghế ngồi, các bạn ko đặt sẵn ghế thì vẫn có thể tự tìm ghế trống để ngồi trên tàu các bạn nhé, tiết kiệm được tí nào thì tiết kiệm, ko thì cứ trả 4er chắc chắn có chỗ ngồi, mình ở đây là ko đặt chỗ như sau
    "Weiter"
    ko cần thiết, nhấn "Weiter" để giả tiền và điền thông tin cá nhân thôi
    nhớ phải click vào chỗ có mũi tên các bạn nhé, đấy là phần có đọc kĩ "hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" ^-^
    Đấy là đã qua tất cả các bước quan trọng rồi, phần sau mình cũng ko thể đi cùng các bạn được. Mong là sẽ giúp bạn nào còn đang lơ mơ có cái nhìn khái quát 1 chút, có thể tự mình mua vé tàu nếu trong vé máy bay ko có vé tàu.
    Thân!

Trang88, ivy, Tram_Pham5 others thích bài này.
  2. 3,916
    2,569
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Uh. Anh đã cho nó vào mục các topic quan trọng của chuyên mục này rồi. Cảm ơn em nha

3. 18
    11
    3
    ncl

ncl New Member

Cảm ơn tác giả bài viết. Thường là đi ICE, EC mới nên đặt chỗ ngồi đúng không ạ? Vì đi tàu chậm Nahverkehr thì mình thấy ghế nào trống thì ngồi thôi. ICE thì nhiều lúc được đặt hết, lên chỉ đứng với đứng nếu chưa đặt. Mình cũng không rõ là ICE có quy định toa 1, 2, 3, 4 không nhỉ? Vì đặt ghế mà lên đó nếu đồ đạc cồng kềnh thì đi tìm hơi lâu

4. 113
    254
    63
    vanggoranh

vanggoranh Well-Known Member

mình cho bạn 1 ví dụ vé mình đi pháp, 1 cái là lịch trình chuyến đi, 1 cái là vé đặt chỗ, toa được đánh số, đặc biệt quan trọng, vì có thể ở bến này là 1 con tàu dài, nhưng mỗi toa khác nhau lại đến 1 bến cuối khác nhau, nếu ngồi sai toa có thể ko đến nơi, nên ngồi đúng toa là rất quan trọng, ở đây mình đi tàu TGV toa là "WAGEN 5", ghế ngồi "Sitzplatz 103".
    Đúng là chỉ đặt chỗ nếu đi IC, ICE, EC thôi, đi Nahverkehr thì có muốn cũng ko đặt chỗ được^^

5. 8
    3
    3
    trangzyn.1993

trangzyn.1993 New Member

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    Chết rồi, mình đặt vé ICE rồi nhưng ko giữ chỗ. Mình đi Frankfurt đến Stuttgart tầm 1 tiếng. Chắc đứng cũng ko sao đúng ko ạ.

Boeing 747 thích bài này.
  6. 145
    299
    63
    Boeing 747

Boeing 747 Well-Known Member

Bạn không cần phải đứng đâu, bạn cũng mua vé đàng hoàng cơ mà. :D Bạn cứ tìm cái ghế nào còn trống - cái chưa đươc người ta đặt trước thì ngồi thôi. Thực ra thì ngồi ghế nào cũng OK nhưng nếu phải cái mà họ đặt trước rồi thì lúc đấy mình lại phải trả chỗ cho họ và tìm ghế khác để ngồi. :-/

7. 8
    3
    3
    trangzyn.1993

trangzyn.1993 New Member

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    Vì trên kia có nói là nhiều khi đi ICE bị đặt hết chỗ nên mình lại thấy lo lo :")

Boeing 747 thích bài này.
  8. 145
    299
    63
    Boeing 747

Boeing 747 Well-Known Member

không lo đâu, nếu mà hết chỗ thì làm gì còn vé bán cho bạn nữa =))
    Mình đi tàu 4 tiếng liền còn chưa bao giờ đặt chỗ cơ o|^_^|o