Tiếng Đức Kinh nghiệm thi B1 cho trình độ A2

Thảo luận trong 'Kỹ năng học tiếng Đức'

1. 3
    5
    3
    mrapple

mrapple New Member

hôm nay em mới mượn được nick của anh bạn để chia sẻ với mọi người kinh nghiệm thi B1 của em :D mặc dù em mới học xong A2 và lúc đăng kí thi cô nào cũng nhăn mặt bảo em không thi được đâu, trượt thôi, cùng lắm đỗ 2 kĩ năng nhưng có lẽ là bị đánh giá thấp luôn luôn là điều tốt, làm động lực để em ôn B1 trong tầm nửa tháng. Đỗ b1 ko nói làm j nhưng em đỗ với kết quả khá cao nên mới nhận ra những gì em đọc đc trước đây trên mạng về lấy đc bằng b1 ko chính xác cho lắm :P với cả cũng tự tin hơn khi share cho mọi người suy nghĩ của em :))
    Khi học tiếng thì quan trọng nhất là từ mới (đối với em) em học từ mới nhiều nhất bằng flashcards, một ngày tầm 20 ->40 từ, học xong e thường quên một nửa :)) nhg ko sao, nó sẽ giúp mình nhớ mặt chữ lần sau nhìn thấy từ đấy sẽ nhớ 2 3 lần như thế. ko cần học những từ ở đâu đâu mà chỉ cần học trong sách giáo trình, từ nào ko biết trên lớp lấy bút nhớ đánh vào và về nhà ghi vào flashcard, theo em thì từ mới là phần quan trọng cho bài đọc. em khuyên mọi người nên chăm chỉ từ những lúc ban đầu học a1
    Còn về phần nói và phát âm thì e thường dành tgian đọc bất cứ cái j trong sách to nhanh rõ thành tiếng trong tầm 15' mỗi ngày, cũng ko có j mệt mỏi lắm :P mọi ng cũng nên lấy đĩa của giáo trình mình học về để nghe hằng ngày cứ bật thôi dần sẽ quen ah
    đấy là khoảng tgian e học a1 đến a2, vì trường leipzig của e đóng hạn nộp hồ sơ sớm nên e phải thi luôn :( e thi ở goethe, ôn trong 19 ngày :)) e mua quyển prufung training và werkstatt để làm. thực sự thì bài đọc làm e nản quá nên chỉ làm thử 1 2 bài cho biết dạng thôi tại gạch từ mới thì nó hồng luôn cả bài:)) mà đọc nhiều thì mệt kinh khủng :)) và khi làm bài đọc mọi ng ko nên quan tâm đến từ mới nhé ạ
    bài nghe thì e luyện nghe nhiều, mỗi ngày nghe một bài thì hai quyển prufung training với werkstatt cộng lại cũng tầm 14 bài nghe dần, lúc nghe thì mọi người ko nên để í phần beispiel, cứ kệ ngta nói và ngồi khoanh í chính của các câu hỏi sau, càng nhiều tgian thừa ra càng tốt, thừa tgian thì ngồi dịch sang tiếng việt mấy câu hỏi bài nghe luôn :P vì nó rất ngắn và lúc ra dịch tiếng việt rồi nó giúp mình rõ hơn về nội dung bài nói, nhưng mọi ng cũng chú ý đến lúc hết phần ví dụ thì phải quay lại câu 1 ngay ah ^_^

còn về schreiben với sprechen, hai phần này e thấy kha khá giống nhau vì nó có những chủ đề chung, bài nói teil 2 mọi ng nên có một cấu trúc riêng cho mình, chỉ dùng 1 cấu trúc tủ rồi học thuộc ( :P ) nói thật ra em học vẹt hai phần này, mọi ng nên có 1 cấu trúc thôi và nói thật trôi chảy, nói to rõ ràng để giám khảo k phải căng tai bực mình vì ko hiểu mình nói j. mọi ng chú ý phần nói ko đc nói dài dòng nữa, chỉ đc tầm 3 phút trong teil 2 ( teil 1 auch) ở đhhn còn có đồng hồ nhg ở goethe thì ko có, mỗi phần (erfahrungen, situation in vietnam, vor, nachteile, meinung) chỉ cần nói 3 câu là đủ, ko cần dài văn dòng ạ, đủ í ko lạc đề là oke. teil 1 thì mọi ng nên nói nhiều mấy cái kiểu gute idee keine schlechte idee aber.. kiểu thế, trong sách nó có hết đấy ạ :)) bài viết cũng vậy e thấy quyển werkstatt hướng dẫn khá kĩ càng mng có thể tham khảo.

và nói nhỏ xíu chủ đề của mấy bài viết và đọc thường đc lặp lại, xoay quanh những cái đã đc học trong giáo trình, ( e học schritte của đhhn còn studio D e chưa rõ tnao) và đề cũng thường đc lặp lại của goethe sang đhhn và ngc lại, lần e thi có "chút" may mắn đấy là đề nói của e lặp lại vs con bạn thi ở đhhn lần trc nên cũng có tí chuẩn bị :)) mọi ng nên thu thập đề đã ra của nói và viết rồi làm theo thôi ah, teil 3 mình cần nhận xét bài của partner và hỏi 1 câu, câu này nên đặt kiểu giả định để hỏi partner tại vì trong bài nói của nó thì thg ko nhắc đến ỉa định lắm, ví dụ nếu ko có mạng xã hội thì bạn sẽ làm j để liên lạc với bạn bè, nếu bạn 50 tuổi bạn thích sống ở quê hay thành phố....
    với lại quyển prufung training phần cuối sách có những câu hay hay liên quan đến bài viết + nói thì nên học thuộc theo, khi viết chỉ cần xuất chưởng ra thôi :)) viết cũng như nói cũng có những câu mở đầu dẫn dắt và kết thúc, ah~ em viết cũng dài quớ rồi ạ chỉ muốn nói vs mọi ng là b1 ko khó như lời đồn, tuy nhiên cần nhiều sự chăm chỉ và chút may mắn :))
    đến cuối em mới nhớ e chưa nói điểm của em, e đc 90 viết + đọc, 80 nghe vs 71 nói (hơi fail ah:)) ) thực sự lúc nhận đc điểm e như bay trên mây í nhưng bây h đã trở lại mặt đất lâu rồi ạh, nhìn lên trên vẫn chưa bằng ai nhưng cũng có thể viết đc cho các bạn bớt lo lắng và ko nản chí trên con đường chinh phục ước mơ đức :)) :P B1 mới chỉ là sự khởi đầu gần hơn vs việc xin visa còn thi dự bị lại là một chuyện khác :)) T__T hết lo b1 lại lo aufnahmetest á :)) cám ơn mọi người đã đọc :))

MN1310, hungpv0202thjchgjbuoj thích bài này.
  2. 27
    1
    1
    nghesilapdi

nghesilapdi New Member

Danke mehr !

3. 2
    1
    3
    MN1310

MN1310 New Member

Danke :) cho e hỏi mua quyển prufung training và werkstatt ở đâu ạ?

datuno thích bài này.
  4. 3
    0
    1
    lauranguyen

lauranguyen New Member

Nghề nghiệp:
    Đã tốt nghiệp Đại Học
    cho mình hỏi mua flashcard ở đâu ạ. hic. mình đi tìm mua mãi ko thấy