Love Message starboo send a message to all : E muốn mua sách Studio D A1-->B1.Ai giúp em với yenwa send a message to all : có a c nào rảnh hông.Cho e xin thỉnh giáo ít ngữ pháp Đức với huongvl send a message to all : EM MUỐN DU HỌC ĐỨC THÌ P LÀM THẾ NÀO Ạ? Dat.Tu.Di send a message to all : Xin chào cả nhà ạ :D Hồng Minh send a message to Tom S : Vì em nhớ anh.... Đơn giản thế thôi. Ami27 send a message to all : Chúng ta sẽ đến được nơi muốn đến ! Let's go :x TDTuTyll send a message to adsfasdf : hello hotaru76 send a message to all : Mọi người cho e hỏi Học viện quân y tiếng Đức là gì ạ? để e còn điền vào hồ sơ :( Zinly send a message to Zinly : hallo, có ai ko polarbear41 send a message to thjchgjbuoj : Viele Danke!! :D thjchgjbuoj send a message to polarbear41 : 16h chìu nay tại khách sạn NewEpoch 120 cmt8 polarbear41 send a message to all : Cho mình hỏi hội thào du học đức tại tp hcm diễn ra vào khoảng thời gian nào vậy? Thanks thjchgjbuoj send a message to all : mai có ai dự định đi hội thảo du học Đức ở cmt8 ko? Hong Quang send a message to all : Hallo moi nguoi, minh o Berlin , co ai o Berlin ko lam quen cai nhe Callahan send a message to all : cuối tuần vui vẻ mọi người :3 ngoạp ngoạp :3 ny ngo send a message to all : mem nào sắp tới học khoá du học 30/09 ở Goethe HCM thì vào topic mình mới lập làm quen trước nha ny ngo send a message to all : ngủ ngon nha cả nhà! lienvit send a message to all : Gửi về Việt Nam đầy nắng và gió của biển.......gửi về bố mẹ những yêu thương...... lienvit send a message to all : thế là trong diễn đàn không có ai ở Áo hoặc ở Vienna ư? tìm người kết bạn khó vầy :(( lienvit send a message to all : có Bác nào ở bên Áo không? ở Vienna thì càng tốt, cho em làm quen cái nào <3 <3 lienvit send a message to all : tuần mới tốt lành, may mắn nào!!!! Trang ger send a message to all : Hallo!! mình là mem mới :)) sltd send a message to all : chào ngày mới tốt lành Hbest send a message to all : tìm anh chị e nào học ìnormatik để trao đổi kinh nghiệm :)) sltd send a message to all : tìm bạn cùng bay giữa tháng 8 từ hà nôi - berlin cho vui =) sltd send a message to all : mai lên đại sứ quán xin visa có bạn nào đi cùng cho vui không =) thuatdl send a message to all : Cuối tuần vui vẻ canh_kaka send a message to Hạnh Lux : em yêu ad :)) và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ và mát mẻ, ai ôn APS pm tớ nhé :x vanquan send a message to all : môn khó nhất trên 5 rồi nhé các bác. chúc các sinh viên đức tương lai thi tốt .:P Linhcfc send a message to all : Gửi chút nắng nóng của VN sang Đức :))). Hạnh Lux send a message to Bé Như Chun : Cảm ơn em yêu nhiều nhé. Hôm qua anh ngủ rất ngon <3 Bé Như Chun send a message to Hạnh Lux : chúc anh yêu ngủ ngon <3 Bé Như Chun send a message to all : chúc mọi người buổi tối mát mẻ vui vẻ ` v ` Hạnh Lux send a message to all : Chúc anh chị em cuối tuần vui vẻ Cauutbentre send a message to Hạnh Lux : Chuc tất cả mọi người có nhiều niềm vui, page của chúngg ta ngày càng phát triển bigdream send a message to all : Tôi iu các bạn !! thuatdl send a message to all : Chúc các bạn, các anh chị em SVVN ở Đức học tốt và thành đạt cao ạ :) Hoa Biển send a message to all : Muộn rùi! muộn rùi!!....Chúc cả nhà ngủ ngon!!! Đức_ấm áp, VN_mát mẻ!!!! <3 <3 angelo142 send a message to all : mem mới lới tới phới chào cả nhà là tà phà =)))))))) Hoa Biển send a message to all : Mem mới xin chào cả nhà. Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ!! ^^ ducvudinh send a message to kiyomi91 : minh o nürnberg ne maihubt send a message to all : tìm người yêu kiyomi91 send a message to all : Hức..có bạn nào ở Nurnberg k vầy :(( Làm tourguide choa mình với...Sắp tự kỉ cấp độ cao ùi =(( Hạnh Lux send a message to kiyomi91 : Đơn giản lắm. Ở đây toàn FA mà. Ví dụ như anh nè :( kiyomi91 send a message to all : Muốn tìm 1 ng để iu iu :( Laina send a message to Huong Nguyen : Cố lên bà!!! Sẽ đậu sẽ đậu!!! Huong Nguyen send a message to Laina : cầu trời cầu phật cho tui đậu coi bà Laina..chờ hoài ko thấy..hồi hộp quá đi :(( ruby_ngoc send a message to ruby_ngoc : cố lên, sẽ ổn....sẽ ổn. dũng cảm bước về phía trước Triệu Nhật send a message to yen : sao em không trả lời tin nhắn của anh???:( Andrew Nguyen send a message to all : muốn có người để yêu yêu Hungpm send a message to meomapmap : Hix đói quá :(, tuyển vợ bé. Mong muốn: Vợ bé luôn có Lust để dọn nhà + nấu cơm cho chồng =)) yen send a message to all : Chúc cả nhà có những ngày cuối tuần vui vẻ!<3<3<3 yen send a message to all : Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ!!!<3 Vịt Con send a message to all : Chúc cả nhà mình có một kì nghỉ lễ thật vui vẻ và ấm áp. Frohe Ostern! Laina send a message to all : Frohe Ostern!!!! Tìm đc nhiều trứng thỏ nhé!!! Laina send a message to Laina : Tôi ơi.. đừng ốm nhé!!! HtD_Phuong send a message to Hạnh Lux : Một ngày vui <3 Laina send a message to : ôi chồng hờ dám cưới vợ bé trước khi rước vợ cả nha.... send a message to Huong Nguyen : gửi vợ bé :* send a message to Laina : gửi vợ cả :* Huong Nguyen send a message to Laina : Thui đi ngủ...bùn ngủ rùi =)) Laina send a message to Hạnh Lux : Admin cố lên!!! Yoyoyo!!! :D Laina send a message to : La là lá la... trời trong xanh, đất trong xanh ^^ Huong Nguyen send a message to : I looked at your fare… my heart jumped all over the place. Khi nhìn anh, em cảm giác tim em như loạn nhịp. Laina send a message to Huong Nguyen : Vui há!!! Huong Nguyen send a message to : ich liebe dich, nicht weil Du etwas Besonderes bist, sondern weil du meinem Herzen besondere Gefühle bringst. Callahan send a message to all : chúc chị em thi Miss may mắn :)) Hạnh Lux send a message to all : Chúc các bạn có những giây phút thật vui vẻ và thoải mái trên diễn đàn SINHVIENDUC.ORG

DHD Zentrum 97 ĐÔNG CÁC tổ chức liên tục các khóa học tiếng Đức từ cơ bản đến nâng cao Xem thêm thông tin tại đây

Phương pháp học tiếng Đức hiệu quả

Lượt xem: 8,954
  1. toicouocmo

toicouocmo Member

Kapitel eins: Lerne neue Wörter immer mit Beispielsätzen
    niemals nur einzelne Wörter
    Chương 1: Hãy học từ mới trong câu ví dụ hoàn chỉnh
    Đừng bao giờ học từ riêng lẻ

Ich weiß, dass es üblich ist, neue Wörter mit Vokabellisten zu lernen, bei denen man die neuen Wörter auf der linken und die 1:1 Überzetzung auf der rechten Seite hat. Aber das ist eine sehr quälende und langweilige Methode. Niemand mag es mit Vokabellisten zu lernen und ich glaube, dass du es auch nicht magst, habe ich recht?
    Tôi biết rằng cách thông dụng nhất các bạn thuờng dùng để học từ mới là học theo kiểu thuộc lòng, tức là chia đôi vở ra, 1 bên là 1 list các từ mới, 1 bên là nghia của từ. Tuy nhiên cách học này rất vất vả và nhàm chán. Chẳng ai thấy thích thú với cách học này, và tôi dám chắc rằng bạn cung không thích học nhu vậy.

Und das Schlimmste von allem ist,
    es funktioniert noch nicht einmal sehr effektiv!
    Tuy nhiên, mặt hạn chế nhất của phuong pháp học này là:
    hoàn toàn không mang lại nhiều hiệu quả!

Du fragst: Warum nicht?
    Bạn có thể hỏi tôi rằng: Tại sao không?

Nun, einzelne Wörter für sich alleine erzählen keine Geschichte. Es ist viel schwieriger, sich an Dinge zu erinnern, wenn sie nicht in einem Kontext eingebunden sind. Dein Gehirn braucht eine Art Anker, um neue Informationen zu speichern. Und das funktioniert viel besser, wenn du den neuen Informationen eine Art von Bild oder eine Geschichte gibst.
    Một từ đứng riêng lẻ chẳng nói lên đuợc điều gì. Sẽ khó khăn hon để học khi từ không đuợc sử dụng trong một ngữ cảnh cụ thể. Bởi não của bạn cần có ấn tuợng để luu thông tin mới. Sẽ dễ dàng hon để nhớ khi bạn gắn thông tin cần nhớ này với bức tranh minh họa hoặc một tình huống cụ thể.

Und es gib noch einen zweiten Grund, warum es viel besser ist, Beispielsätze hinzuzufügen. Wenn du ein Vokabelheft vervendest, schreibst du gewöhnlich nur die Grundform des Verbs auf, zum Beispiel:
    Và lý do thứ 2, tại sao bạn nên đặt câu ví dụ. Nếu bạn có 1 quyển sổ từ vựng, thông thuờng bạn sẽ chỉ viết dang nguyên thể của động từ, ví dụ:

Haben= có
    Träumen= mơ

Aber es gibt viele verschiedene Abwandlungen der Verben wie: träume, träumst, träumt, träumte, geträumt… Wenn du nun auch Beispielsätze aufschreibst, werden all die kleinen Unterschiede sichtbar
    Nhưng thực ra động từ có rất nhiều dạng biến thể khác nhau, nhu: träume, träumt, träumte, geträumt…Bởi vậy nếu bạn viết ra câu ví dụ, sự khác biệt ở đây sẽ trở nên rõ ràng.

Zum Beispiel/ Ví dụ:
    Haben Có
    Ich habe große Ohren Tôi có cái tai to
    Träumen Mơ
    Ich träume jede Nacht Tôi mơ hằng đem

Wenn du dir zu jedem neuen Wort immer einen Beispielsatz aufscheibenst, wird dein Gehirn nach und nach realisieren, dass es Gemeinsamkeiten gibt
    Nếu với mỗi từ mới bạn đều đặt một ví dụ, bộ não của bạn sẽ dần dần tự động ghi nhớ các qui tắc

In meinem Beispiel: Ich + die Verbendung „e“
    Trong ví dụ của tôi: „Ich“ luôn đi với động từ kết thúc bằng đuôi -e

Das ist nur eines von vielen Dingen, das dein Gehirn mit der Zeit (im Unterbewusstsein) realisieren wird. Du wirst diese kleinen Unterschiede automatisch lernen, wenn du diesen Tipp befolgst. Nach einer gewissen Zeit wirst du ein Gefühl dafür entwickeln, was richtig ist und was falsch ist.
    Đây chỉ là 1 trong nhiều ví dụ mà theo thời gian, các kiến thức sẽ dần dần đi vào tiềm thức của bạn. Nếu bạn làm theo cách huớng dẫn này, những sự khác biệt nho nhỏ sẽ tu động đi vào trí nhớ của bạn. Sau một thời gian, bạn sẽ nắm vững hon kiến thức, và bạn sẽ có cảm giác phải nói thế nào là đúng và nói thế nào là sai.

Du wirst fühlen das:
    „Ich haben ein Haus“ falsch sein muss und das:
    „Ich habe ein Haus“ richtig klingt

Bạn sẽ cảm nhận đuợc rằng:
    „Ich haben ein Haus“ là sai
    „Ich habe ein Haus“ nghe có vẻ là chính xác

Mein Tipp:
    Lời khuyên của tôi:
    Lerne neue Wörter immer mit Beispielsätzen-niemals nur einzelne Wörter
    Hãy học từ mới với 1 câu ví dụ hoàn chính- đừng bao giờ học 1 từ riêng lẻ

Auf diese Weise
    Với cách học này…
    -wirst du grundlegende Grammatik im Unterbewusstsein lernen
    Qua thời gian bạn sẽ tự động nhớ đuợc 1 số cấu trúc ngữ pháp co bản
    -wirst du ein besseres Gefühl für die Wortreihenfolge entwickeln
    Bạn sẽ có đuợc cảm nhận phải nói thế nào là đúng hoặc
    -wirst du mit jedem Satz mehr als nur ein neues Wort lernen
    Bạn sẽ học đuợc nhiều hon 1 từ mới với mỗi câu ví dụ

Und du wirst dich an neue Wörter noch leichter erinnen können, weil die Sätze eine wirkliche Bedeutung haben und du dir diese Situationen vorstellen kannst. Du kannst dir Dinge besser merken, wenn du dir ein Bild dazu vorstellst
    Bạn sẽ nhớ từ mới dễ dàng hon, vì mỗi câu hoàn chỉnh đều mang một ý nghia cụ thể và bạn có thể hình dung ra tình huống mà câu nói đến. Bạn có thể nhớ mọi thứ tốt hon khi bạn tuởng tuợng ra nó trong đầu mình

Also das nächste Mal, wenn du einem neuen Wort in einem Buch oder in einer Zeitung begegnest und du es lernen möchtest, achte darauf, dass du nicht nur das Wort und die Übersetzung in dein Vokabelheft schreibst, sondern den ganzen Satz.
    Vì vậy, nếu sau đây bạn nhìn thấy một từ tiếng Đức ở trong sách hoặc trên báo và bạn muốn học nó, hãy chắc chắn rằng bạn không chỉ viết riêng nghia từ đó vào vở, mà hãy viết đầy đủ cả câu

(Còn tiếp)

Hiện nay trên Website leicht-deutsch-lernen có các bài học từ vựng đi liền với câu ví dụ thú vị, các bạn có thể vào và học thử

Nguồn: leicht-deutsch-lernen.com
    <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

Nhận tư vấn, hướng dẫn làm hồ sơ du học đức từ A đến Z giá rẻ, đảm bảo. Xem thêm thông tin tại đây
    bupbequaidan, wwdongocanh, Tiểu Kim11 others thích bài này.
  2. Anh Quốc

Anh Quốc S-Mod Staff Member

Hẳn là cũng có nhiều chương nữa nhỉ, mình thì học cũng bình thường nhưng cũng áp dụng nhiều phương pháp lắm. Hy vọng chia sẻ lên đây ham bị chém :byebye:
    Thủy My thích bài này.
  3. mrphong92hp

mrphong92hp Active Member

uhm bài này viết đúng . học 1 từ phải viết câu liên quan đến từ thì mới nhớ được lâu
    xanhxanh thích bài này.
  4. Anh Quốc

Ah quên chủ nhân chủ đề nì có viết cả tiếng Đức và Việt song song, nên là in nghiêng + thay màu khác cho dễ nhìn nhé. Mình sửa hộ nhé
    xanhxanh thích bài này.
  5. mrphong92hp

mrphong92hp Active Member

thôi tôi xin ông để nguyên cho tôi đọc .Ông sửa màu mè nhìn toét cả mắt.
    Anh 1Quoc thích bài này.
  6. all

all Hạnh Lux

Uh. Anh đã chỉnh 1 lần rồi đó.
    Đây là bài do bạn ấy tự dịch từ nguồn Đức mà. Trong nguyên tác chỉ có tiếng Đức và tiếng Anh thôi
  7. Anh Quốc

Dễ đọc hơn mà, gam màu cũng không chói quá đâu :byebye:
    all thích bài này.
  8. toannguyen0903

toannguyen0903 New Member

cách này là dễ nhớ nhất đó, nếu không biết từ cũng có thể đoán dựa vào văn cảnh cụ thể