Du học Tâm sự của sinh viên năm nhất Ausbildung Điều dưỡng.

Thảo luận trong 'Học tập tại Đức'

1. 3,955
    2,563
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Phải nói thực rằng vấn đề áp lực học hành mới mấy tháng thôi mà đã như vả vào mặt. Học trên lớp thì các bạn đức nc em hiểu được có 50%. Còn thầy cô thì đa số là nghe không được. Nghe dân tình đồn năm đầu tiên cố gắng cày điểm thật cao kéo lại nhưng hiện tại ở trường thì toàn ăn điểm 3 điểm 4 . Còn đi viện thì ko biết các bác thế nào chứ em thì đồng nghiệp và em nc em hiểu và đoán được. Em làm được việc, nhưng ngồi nghe giao ca hay nghe đồng nghiệp bàn công việc hoặc bọn họ nc phiếm là cũng câm điếc.

Nhiều lúc cũng cảm thấy vô cùng Stress.

Em muốn hỏi các đàn anh đàn chị đi trước là Điểm ở trường với điểm ở viện có khác nhau không, liệu nếu điểm ở trường thấp, ở viện cao thì có ổn không ạ. Em thấy đi làm thì PHk làm được gì là bây giờ em làm được cái đó. Chỉ có mỗi cái việc nghe nhận cv bàn giao từ ca trước vs tình trạng bệnh nhân các thứ đồng nghiệp nói nhanh quá em nghe bắt không kịp.

đầu ca e ko nắm bắt được ai cần làm gì, ai không cần làm gì.

Em đang rất hoang mang, còn 2 năm rưỡi nữa cho mọi cố gắng để thành PFK mà ko biết thế nào. Không biết theo được tiếp hay ko, bạn e thì khuyên, ko ổn thì đg phí thời gian cố gắng.Em chả biết ntn nhưng hiện học trên lớp chắc chắn là năm đầu này Toang rồi các bác ạ. May ra đi viện thì vớt lại được chút điểm nào hay chút đó. E ko biết năm 2 năm 3 nếu cố gắng em nổi ko, ai từng rơi vào hoàn cảnh này như em hãy cmt tâm sự với em đôi dòng, cho em nó có thêm động lực với. Dạo này nghe đồng nghiệp nc vs nhau e ko hiểu em Stress lắm. Ngoài ra em muốn hỏi thêm là. Nghe đồn 1 năm có 2 kì nhập học Ausbildung là th4 và tháng 10. Vậy em

muốn hỏi là bh em đang trong thời gian probe Zeit thì e muốn chuyển nơi khác học nhưng vẫn cùng bang thì e nên werbung cho viện khác trước hay cho trường khác trước hả các bác. Liệu chuyển trường và viện thì có phức tạp ko, Vì e muốn đổi cả viện lẫn trường luôn ạ, muốn chuyển lên chỗ gần bạn e ở để chi e có gì giúp đỡ nhau , vs chia sẻ tiền nhà cho rẻ. Viện cũ vs trường thì ở cùng khu vực chỗ em ở bh nên e chuyển đi xa rồi cg phải cách 100km em ko thể đi làm viện ở nơi mới và học nơi cũ được các bác ạ. Thành thật e xin nhg chỉ bảo tận tâm để cứu vớt mảnh đời này với ạ
    Nguồn: FB Phương Thu Trần