Hỏi đáp Tốt nghiệp Cao Đẳng có bắt buộc phải học Studienkolleg

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy'

1. 25
    6
    3
    kamechan

kamechan New Member

Em đã tốt nghiệp cao đẳng ngành Quản Trị Du Lịch - Khách Sạn - Nhà Hàng ở Việt Nam và muốn học ngành BWL ở Đức, thế em có bắt buộc phải học dự bị đại học khối W-kurs hoặc có thể thi DSH để vào học Bachelor không ạ?

2. 43
    37
    18
    cloudy9x

cloudy9x Member

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    Tốt nghiệp cao đẳng tương đương với sinh viên vừa đỗ đại học em nhé, việc học dự bị là bắt buộc. Trừ khi em đỗ liên thông đại học chính quy - tương đương sinh viên năm 3 đại học thì sẽ được vào thẳng năm nhất để thi DSH. Khối ngành của em thì chị khuyên là nên học dự bị vì mình sẽ biêt nhiều từ tiếng Đức chuyên ngành và có sự làm quen với môi trường học tập bên Đức, chỉ nên học thẳng đại học khi định theo học bằng tiếng Anh thôi và kiến thức chuyên ngành rất vững.

kamechan thích bài này.
  3. 3,919
    2,569
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Được học SK cũng tốt mà.

kamechan thích bài này.
  4. 62
    24
    8
    sltd

sltd Member

mình cũng giống bạn, học xong cao đẳng ở bách khoa rồi nhưng mình nghĩ được học stk cũng tốt, vì chắc gì vào luôn uni mà học được, mỗi tội nghĩ cũng hơi oải già rồi vẫn phải cầy =)

kamechan thích bài này.
  5. 3,919
    2,569
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Nhiều người học SK chỉ mất 1 năm, còn nhiều người học tiếng Đức để lấy bằng DSH phải mất 2 năm đấy. SK chính ra lại hay ý.

Có rất ít người từ VN sang được học Uni ngay cả ( bằng tiếng Đức), nó phụ thuộc vào trường.

kamechan thích bài này.
  6. 25
    6
    3
    kamechan

kamechan New Member

dạ :), em cám ơn mọi người nhiều lắm ạ. Vậy là học stk vẫn tốt hơn :D.
    Cho em hỏi luôn là giấy tờ em muốn nộp qua Uni-assist, có cần phải nộp "Bằng tốt nghiệp cấp 3" dịch và công chứng không ạ? :( hiện em đã chuẩn bị bộ hồ sơ gồm: Bằng tốt nghiệp Cao Đẳng, Bảng điểm Cao Đẳng, Bằng tiếng Đức B1, học bạ cấp 3 có dịch và công chứng rồi, chỉ có Bằng Tốt nghiệp cấp 3 là chưa dịch và công chứng thôi T^T Hiện giờ em đang ở Đức nên không biết cái đó có cần thiết phải đi dịch không ạ?

7. 2
    1
    3
    h2q_0111

h2q_0111 New Member

Phải dịch và công chứng hết bạn ah. Nếu bằng TN Cao đẳng của bạn 1 bên tiếng Anh và 1 bên tiếng Việt r thì k phải dịch nữa, chỉ photo rồi công chứng thôi. Nếu là hoàn toàn bằng tiếng Việt thì phải dịch ra tiếng Đức. Bây giờ bạn đã dịch ra rồi thì cũng k sao cả ;)

kamechan thích bài này.
  8. 62
    24
    8
    sltd

sltd Member

ý bạn đang ở đức rồi mới làm hồ sơ xin học à, mình tưởng phải làm rồi mới sang được chứ nhỉ, mình cũng tốt nghiệp cao đẳng giống bạn nhưng còn đang mò mẫm làm giấy tờ đây T_T