Cảm nhận thực tế học nghề điều dưỡng tại Đức

Hạnh Lux
Trả lời: 0
Xin chào các bạn, mình là Hân, hiện tại mình đang theo học chương trình Pflegefachkraft tại Đức. Cũng sang Đức 7 tháng rồi, giờ mới tự tin chút để viết vài cảm nhận, mong giúp được các bạn chút chút.
Khái quát một chút về bản thân mình nhé, mình hiện tại 27 tuổi, hơi hơi dừ đúng ko nè, nhưng mà nghĩ đến việc được đi học mình cứ cảm thấy mình bị trẻ ra ý . Mình từng học đại học Y Hà Nội, lúc gần ra trường cũng mông lung lắm, ko biết cuộc đời đi về đâu. Đấy thế là đùng một cái cơ hội lao ập vào, mình biết đến chương trình du học tại Đức, thế là bắt đầu mình bị cuốn một cách khủng khiếp luôn. Cơ mà cái tính mình, bỏ tiền mua đồ ăn, đi đú đởn vs bạn bè thì ko nghĩ, ko tiếc đâu, cơ mà nghĩ bỏ ra một số tiền lớn để đi học thì lại đắn đo giữ lắm. Vấn đề ko phải tiếc tiền, vấn đề là số tiền đó bỏ ra xứng đáng không? Bây giờ trung tâm mọc ra nhan nhản, ai biết đấy là đâu, rồi sang Đức rồi họ ôm con bỏ chợ thì sao. Rồi mình nghĩ thôi kệ đời, cứ đi học tiếng Đức đã, xem có học được không rồi dần dần tính. Thế rồi thi tốt nghiệp ĐH xong, mình cắm đầu ngay đến Goethe học tiếng Đức rồi cứ thế tằng tằng, rồi đỗ B1. Lúc đấy mình nghĩ, sao mình ko tự nộp hồ sơ nhỉ, tội quái gì tốn xèng cho mấy trung tâm. Rồi sau 77 49 lần tự làm hết mọi thứ, mình bỏ cuộc. Bởi vì sao? Vì hầu hết ng ta mail lại: m ko ở Đức, tao ko chắc chắn m được visa rồi m bỏ ko học, t ko nhận mày được. Chu choa má ơi, lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa. Cái thân tôi, giờ ăn hại bố mẹ bao năm rồi, giờ lại mở mồm ra vay tiền để đi qua trung tâm. Rồi sau một hồi lại quay cuồng tìm hiểu, mình sắp bỏ cuộc vì giá các trung tâm khác cao quá mà còn thêm khoản cmtc, mình va phải anh Hạnh, anh ở cách nhà mình 3km, lại còn học cùng trường cấp 3 vs mình. Thế rồi cuối cùng mình cũng được anh Hạnh take care cho và được nhận tại một bệnh viện công tại Đức.
Lúc đen thì đen cả cục, mà lúc may thì ông bà tổ tiên của cái may cũng kéo đến. Đi theo trung tâm anh Hạnh, giá rất mềm, ko phải chứng minh tài chính, mà mình được vào viện và trường rất tốt. Viện mình chế độ đàng hoàng, giáng sinh và phục sinh đều được thưởng và nghỉ Urlaub rất đầy đủ. Và quan trọng nhất, mình nằm trong dự án của Sở Y tế nên được take rất tận tình, từ việc tìm nhà đến Anmeldung nhà, rồi còn được lên báo địa phương. Ahihi.
Cơ mà tất nhiên có khó khăn. Khó khăn ko phải cv nặng nhọc, ko phải bị phân biệt, mà là về ngôn ngữ. Hồi đầu mới sang, vào bệnh viện mình bị choáng và stress vì mình ko nc được với ai, ko biết phải làm gì, cũng ko hiểu ng ta nói hết. Mình khóc nhiều và stress, nhưng nghĩ đến cs ở đây, cơ hội được phát triển và nói thật thì mình ham đi du lịch vs mua sắm, nên cố gắng từng ngày trau dồi để có thể hoà nhập được. .
Đấy cứ thế là đến tháng thứ 3, nói thật quen rồi, đi làm mà tâm trạng như đi chơi, vì mình quen với bệnh nhân, quen với đồng nghiệp, quen với các bạn học. Sáng 5h30 ra khỏi nhà, 6h thay quần áo các thứ các thúe rồi chạy lên khoa. Như mình làm bệnh viện thì một người trung bình chăm sóc 3-4 bệnh nhân

Facebook cá nhân của mình: https://www.facebook.com/jackie2708
Anh 01.jpg

Đây là lớp học của mình. Vì Lockdown nên chỉ nửa lớp đến trường và nửa ở nhà. Cô giáo có bầu nên cô ở nhà dạy online
Anh 02.jpg

Đây là phía sau bệnh viện. Toà nhà cao cao kia là khu cho nhân viên ở, 150€ một tháng bao điện nước mạng
anh 03.jpg

Cũng học giải phẫu như người lớn nhé. Ai bảo làm điều dưỡng là đi chùi đ.í.t và đi làm osin xin dựa cột nghe tiếp
anh 04.jpg

Chuyên mục cùng Crocs đi muôn nơi. Đây là chỗ để thuốc rồi bệnh bán bla bla. Ngồi nhập máy rồi chia thuốc
anh 05.jpg

Cũng là phòng hành chính nhưng dưới góc chụp khác
anh 06.jpg

Bên tay phải là hai phòng vệ sinh. Ở đây ô rửa bô hay rửa bình nước tiểu bằng tay, mà cho vào máy, máy đánh sạch như quá khứ cùng người yêu cũ
anh 07.jpg

Phòng Privat, quy định ko đc chụp ảnh, phải lén chụp nên ko có bệnh nhân. Phòng sạch và ko có kieue mùi bệnh viện như ở Vn
anh 08.jpg

Bv nhìn từ mặt trước. Nhìn bé thế thôi nhưng ko hề bé. Còn một khu đằng sau
anh 09.jpg

Thu đi để lại lá vàng, nhìn bệnh viện từ phía sau
anh 10.jpg

Khoa liên hoan vì một chị vừa qua Proberzeit
anh 11.jpg

Hai bà bệnh nhân già nhất nhưng chăm đi bộ nhất. Bà cứ việc đi bộ, ngồi chụp ảnh để cháu lo
anh 12.jpg

Mang đồ ăn vặt Việt Nam đến cho đồng nghiệp ăn, hết trong 2 nốt nhạc
anh 13.jpg

Mình ở thành phố có bể tắm nóng và sân golf. Ngoài ra còn có cái công viẻn rất đẹp. Trong công viên còn có một bệnh viện nghỉ dưỡng. Tiếc là quên ko chụp
anh 14.jpg

Học cắt chỉ các thứ các thứ. Nhấn mạnh là ko phải chỉ chùi đít nhé
anh 15.jpg

Còn đây là view từ nhà mới của mình, sau khi chống lầy mình ra ở riêng cách bệnh viện 1km, đạp xe đi làm khoẻ re
anh 16.jpg

Cắt chỉ cho một bệnh nhân xong thì được bệnh nhân cảm ơn bằng hộp sô cô la và 5) * cảm thấy ấm áp*
han va hanh.jpg

Ảnh Hân chụp cùng anh Hạnh ( giám đốc trung tâm DHD)
visa han.jpg

Ảnh chụp Visa của Hân sang đức du học nghề điều dưỡng

Chúng tôi đã đánh thức được mối quan tâm của bạn chưa và bạn có muốn biết thêm thông tin gì khác nữa không?
Nếu vậy bạn hãy liên lạc với chúng tôi!

Trung tâm tư vấn du học Đức và Đào tạo tiếng Đức DHD Zentrum
Địa chỉ: số 1 ngách 16 ngõ 432 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0947.535.858 ( Mr. Hạnh )
Website: duhocduc.org - dhd.vn
Fanpage: facebook.com/sinhvienduc
Group: facebook.com/groups/dhd.vn

Last edited: