Thông báo Cảnh báo lừa đảo đặt vé máy bay giá rẻ trên mạng!

Status
Không mở trả lời sau này.
N
Trả lời: 45
Xin chào mọi người.

Em gái mình có mua vé máy bay của 1 bạn tên Nhung .
Hiện tại Nhung đang làm hồ sơ để lên đường đi du học Đức.

Nhung đã hứa mua vé máy bay giá rẻ hộ em mình, bảo em thứ 3 gửi tiền cho Nhung nhưng Nhung nhận tiền mà ko đặt đc vé máy bay cho em, mà bảo em chờ trong 1 ngày nếu ko có sẽ hoàn trả tiền cho em. Tối hôm sau là thứ 4 Nhung nhắn cho em nói số tiền của em đã bị kẻ gian lấy cắp, Nhung xin thời gian để đòi kẻ gian tiền rồi trả lại cho em. Em mình yêu cầu Nhung phải hoàn trả ngay số tiền đấy cho em vì Nhung là người nhận tiền của em nhưng Nhung ko chịu, Nhung kêu em chờ vì Nhung đã tìm ra người lấy cắp số tiền đấy, khi nào thằng kia gửi trả lại tiền thì Nhung sẽ gửi lại cho em. Sáng thứ 6 Nhung trả em 2 triệu và hứa đến sáng thứ 7 trả nốt 8 triệu 150k còn lại nhưng Nhung sáng đó chỉ trả có 5 triệu 150k và còn bắt em mình chịu phí 11k, còn lại 5 triệu 139k và kêu sáng thứ 2 sẽ trả nốt 3 triệu còn lại. Nhưng sáng t2 Nhung tiếp tục nhắn tin cho em mình kêu chưa có tiền và t3 thằng kia sẽ trả 1 triệu thứ 6 trả nốt 2 triệu. Nhưng ngày hôm qua là t3 Nhung ko gửi em mình đồng nào, em mình nhắn tin Nhung ko rep, gọi điện Nhung ko nghe.

Và cũng chính hôm thứ 2 Nhung đã nhắn tin cho em mình và còn kêu đừng nhắn tin và gọi điện làm phiền Nhung nữa, khi nào có thì Nhung sẽ gửi. Nhưng mình ko rõ thái độ làm ăn của Nhung là thế nào nữa, Nhung hứa hẹn từ ngày này sang ngày khác ko trả và còn lật giọng kêu ko phải Nhung hứa mà là thằng kia hứa. Xin hỏi trách nhiệm của Nhung ở đâu. Bao giờ Nhung sẽ trả tiền cho em mình. Nếu thằng kia cứ ko trả thì Nhung định giải quyết tnao và bắt em mình chờ đến bao giờ.

Mình post cái này mong anh chị có thể giúp em mình tìm cách giải quyết vấn đề này đc ko ạ. Tương lai bạn Nhung sẽ sang Đức để học thì sau khi đọc post này bạn nên xem xét vấn đề cho rõ ràng để còn cho các bạn khác tin tưởng bạn!

Hi vọng khi bạn Nhung đọc đc post này thì mau chóng gửi trả em mình nốt 3 triệu còn lại, và chịu toàn bộ phí ngân hàng. Bạn gửi thêm 22k để đảm bảo việc đấy.

Bạn nói ko bùng số tiền đấy nhưng việc bạn làm đang tố bạn đó. Bạn cầm tiền em mình thì nên có trách nhiệm vs số tiền đó, đừng đổ lỗi cho bất cứ 1 ai cả.

Đừng để những con sâu làm rầu nồi canh, xấu hổ cho toàn bộ du học sinh Đức, và xin bạn cũng đừng lấy danh nghĩa gì liên quan đến du học sinh Đức ra mà bảo đảm!

mrphong92hp

Active Member
Đặt vé giá rẻ thì tốt nhất các bạn lên mạng vào các trang web chính thức của hãng hàng không để đặt . Hoặc các bạn không biết thao tác trên mạng thì ra phòng vé hỏi cũng được tất nhiên là cũng đắt hơn chút. Không nên mua qua những người bán qua mạng theo kiểu rao vặt tin tức .

ooDKNYoo

Well-Known Member
Đừng để những con sâu làm rầu nồi canh, xấu hổ cho toàn bộ du học sinh Đức"

Bạn muốn gửi gắm câu này đến ai? Đến bạn Nhung kia hay đến toàn bộ du học sinh Đức.
Nếu bạn gửi đến bạn Nhung thì đây chỉ là 1 cá nhân
(chưa rõ có lừa đảo hay ko). Vì 1 cá nhân tự bạn cho bạn quyền phán xét cả 1 tập thể du học sinh Đức éo liên quan sẽ phải xấu hổ vì bạn Nhung gì đấy thì chưa nói đến chuyện bạn Nhung gì đấy đúng hay sai, mình chỉ thấy chính bạn nói năng vớ va vớ vẩn.

Còn nếu bạn muốn gửi gắm cái câu này đến cho tập thể toàn bộ du học sinh Đức thì cũng vớ vẩn chả kém, vì chả ai liên quan gì mà phải đi giải quyết chuyện này cho bạn để giữ mặt mũi thể diện.

Nói chung chuyện bạn hay người thân bị mất tiền, hay trục trặc vấn đề gì đó bạn cần sự đồng cảm và giúp sức thì đồng ý, nếu ai giúp gì được bạn thì người ta sẽ giúp. Bằng chứng admin cũng đã public lên diễn đàn. Nhưng mà chuyện tự nhiên bạn cho bạn cái quyền phán 1 câu xanh rờn như vậy thì nói thiệt về mặt lý cũng sai, mặt tình cũng sai, và nói nôm na là : khó ngửi quá !!

nguyenminh

Bạn muốn gửi gắm câu này đến ai? Đến bạn Nhung kia hay đến toàn bộ du học sinh Đức.
Nếu bạn gửi đến bạn Nhung thì đây chỉ là 1 cá nhân
(chưa rõ có lừa đảo hay ko). Vì 1 cá nhân tự bạn cho bạn quyền phán xét cả 1 tập thể du học sinh Đức éo liên quan sẽ phải xấu hổ vì bạn Nhung gì đấy thì chưa nói đến chuyện bạn Nhung gì đấy đúng hay sai, mình chỉ thấy chính bạn nói năng vớ va vớ vẩn.

Còn nếu bạn muốn gửi gắm cái câu này đến cho tập thể toàn bộ du học sinh Đức thì cũng vớ vẩn chả kém, vì chả ai liên quan gì mà phải đi giải quyết chuyện này cho bạn để giữ mặt mũi thể diện.

Nói chung chuyện bạn hay người thân bị mất tiền, hay trục trặc vấn đề gì đó bạn cần sự đồng cảm và giúp sức thì đồng ý, nếu ai giúp gì được bạn thì người ta sẽ giúp. Bằng chứng admin cũng đã public lên diễn đàn. Nhưng mà chuyện tự nhiên bạn cho bạn cái quyền phán 1 câu xanh rờn như vậy thì nói thiệt về mặt lý cũng sai, mặt tình cũng sai, và nói nôm na là : khó ngửi quá !!

Xin lỗi bạn nhé, vui lòng mời bạn đọc lại và đọc cho kĩ, đừng có chưa gì đã giãy nảy lên, thiên hạ lại tưởng có tật giật mình. Cũng xin nói luôn với bạn là mình cũng đang ở Đức và là du học sinh đang học tập tại Đức, và mình thì không dưng đi tự chửi bản thân! Thế nhé! Thả chó tiễn khách!

Hạnh Lux

Admin
Staff member
Tôi đồng ý là bạn nên sửa lại titel của Thread này.
1. Em Nhung này chưa phải là Du học sinh Đức. Em ấy chỉ mới đang học tiếng Đức ở VN.
2. Em ấy chỉ là 1 cá nhân trong cộng đồng những người Việt có sử dụng tiếng Đức. Không nên Đánh đồng.

Chú ý. Topic này public chỉ để cảnh báo trường hợp em Nhung. Khi em Nhung này vào đây đối chất, hoặc sửa lỗi. Thì nó sẽ bị xóa đi.

ooDKNYoo

Well-Known Member
Xin lỗi bạn nhé, vui lòng mời bạn đọc lại và đọc cho kĩ, đừng có chưa gì đã giãy nảy lên, thiên hạ lại tưởng có tật giật mình. Cũng xin nói luôn với bạn là mình cũng đang ở Đức và là du học sinh đang học tập tại Đức, và mình thì không dưng đi tự chửi bản thân! Thế nhé! Thả chó tiễn khách!

Mình quote đúng cái câu cuối cùng của bạn và mình phân tích rất rõ câu đó bạn đã nói sai chỗ nào. Nếu trong chỗ phân tích của mình chỗ nào mình nói sai mong bạn cho hồi âm để được học hỏi. Chuyện bạn có người thân ở Đức hay ko chuyện đó mình ko quan tâm, chuyện mình quan tâm là cái câu mà mình đã quote bạn nói có vấn đề, và mình đã phân tích vấn đề là gì rồi !
Còn phía bạn, khi vừa nhận phản hồi tương đối negative về phần bài viết của bạn thì thay vì phản hồi lại mình nói sai như thế nào ở bài viết của mình thì bạn liền bỏ bóng đá người, quay sang chỉ trích đánh vào cá nhân gọi người khác là thế này thế kia, thì thôi để mọi người tự đánh giá tư cách và trình độ của bạn. Ngoài ra còn chưa nói là bạn lại còn chụp mũ vô căn cứ nữa.
Thôi chúc bạn may mắn vụ này và khi bạn bình tĩnh trở lại và kiếm lại được số $$$ bị thiếu thì bạn nên dành thời gian đọc lại bài của mình và cách mà bạn đã trả lời bài viết đó ! Chào !!!

nguyenminh

Mình quote đúng cái câu cuối cùng của bạn và mình phân tích rất rõ câu đó bạn đã nói sai chỗ nào. Nếu trong chỗ phân tích của mình chỗ nào mình nói sai mong bạn cho hồi âm để được học hỏi. Chuyện bạn có người thân ở Đức hay ko chuyện đó mình ko quan tâm, chuyện mình quan tâm là cái câu mà mình đã quote bạn nói có vấn đề, và mình đã phân tích vấn đề là gì rồi !
Còn phía bạn, khi vừa nhận phản hồi tương đối negative về phần bài viết của bạn thì thay vì phản hồi lại mình nói sai như thế nào ở bài viết của mình thì bạn liền bỏ bóng đá người, quay sang chỉ trích đánh vào cá nhân gọi người khác là thế này thế kia, thì thôi để mọi người tự đánh giá tư cách và trình độ của bạn. Ngoài ra còn chưa nói là bạn lại còn chụp mũ vô căn cứ nữa.
Thôi chúc bạn may mắn vụ này và khi bạn bình tĩnh trở lại và kiếm lại được số $$$ bị thiếu thì bạn nên dành thời gian đọc lại bài của mình và cách mà bạn đã trả lời bài viết đó ! Chào !!!

Đơn giản là chả thèm nói lại thôi, mà cũng ko muốn phân bua cãi nhau vào những cái chuyện vớ vẩn, mổ xẻ phân tích làm gì vào những thứ vô thưởng vô phạt. Mình chỉ có lời cuối thế này này, là đừng có cắt 1 đoạn 1 câu rồi cho nó đứng 1 mình và từ đó phán xét nâng tầm thành quan điểm! Cái gì cũng phải đặt trong ngữ cảnh chung, và mình cũng sẽ không đôi co qua lại với bạn về chuyện này nữa nhé. Để tránh thị phi và hiểu nhầm, mình cũng đổi tên Topic rồi đấy, mời bạn vào chỉ giáo!

nguyenminh

Tôi đồng ý là bạn nên sửa lại titel của Thread này.
1. Em Nhung này chưa phải là Du học sinh Đức. Em ấy chỉ mới đang học tiếng Đức ở VN.
2. Em ấy chỉ là 1 cá nhân trong cộng đồng những người Việt có sử dụng tiếng Đức. Không nên Đánh đồng.

Chú ý. Topic này public chỉ để cảnh báo trường hợp em Nhung. Khi em Nhung này vào đây đối chất, hoặc sửa lỗi. Thì nó sẽ bị xóa đi.

ok nhất trí!

Status
Không mở trả lời sau này.