Điều kiện học Master tại Đức

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạnh Lux
Trả lời: 24

Laina

Well-Known Member
Haizz... chẳng hiểu bọn em thích học Master Luật làm quái gì... đó chỉ là học thêm bổ sung thêm kiến thức ngoài luồng hoặc nghiên cứu sâu thêm chuyên ngành thôi. Học luật ở VN xong có giống bên này đâu.. lấy Master về để tăng lương hay phục vụ công ty thì ok.

Để lúc nào mình viết xong bài về nhà sẽ đăng lên cho các bạn tham khảo nhé. Học từ cấp 2 ở bên này mà viết bài luận với bài thi, phân tích vụ án lắm khi còn nhức đầu mà các bạn học mới B1,B2 với DSH thì ko hiểu học sao kịp nữa...

Có bạn cũng hỏi về học Luật bên này rồi:
http://sinhvienduc.org/threads/xin-tu-van-cho-em-ve-hoc-master.388/

• Like
Reactions: Ven

Laina

Well-Known Member
Haizz... chẳng hiểu bọn em thích học Master Luật làm quái gì... đó chỉ là học thêm bổ sung thêm kiến thức ngoài luồng hoặc nghiên cứu sâu thêm chuyên ngành thôi. Học luật ở VN xong có giống bên này đâu.. lấy Master về để tăng lương hay phục vụ công ty thì ok.

Để lúc nào mình viết xong bài về nhà sẽ đăng lên cho các bạn tham khảo nhé. Học từ cấp 2 ở bên này mà viết bài luận với bài thi, phân tích vụ án lắm khi còn nhức đầu mà các bạn học mới B1,B2 với DSH thì ko hiểu học sao kịp nữa...

• Like
Reactions: Ven

Ven

Em cảm ơn chị trước nha...:)
Tại giờ em vô cùng bối rối em không biết phải làm sao nữa:-(||>
Hồi trước em cũng có nói chuyện với một anh người Đức sống ở Berlin. Anh ấy học Luật cử nhân nhưng gần học xong thì anh ấy bỏ, anh ấy nói tốn thời gian nên chuyển qua làm tư vẫn thuế... ~X(nên làm em rất lo sợ
Ở bên này học luật quốc tế thì liệu có nên không chị, vì em thích mảng CISG 1980 em thấy cái đấy hay nhưng sợ sức em có hạn...mà tuổi tác thì ngày càng già ý em là nếu mà học mãi mà không ra trường được ấy lúc ấy thì đi mất =((

Laina

Well-Known Member
Em cảm ơn chị trước nha...:)
Tại giờ em vô cùng bối rối em không biết phải làm sao nữa:-(||>
Hồi trước em cũng có nói chuyện với một anh người Đức sống ở Berlin. Anh ấy học Luật cử nhân nhưng gần học xong thì anh ấy bỏ, anh ấy nói tốn thời gian nên chuyển qua làm tư vẫn thuế... ~X(nên làm em rất lo sợ
Ở bên này học luật quốc tế thì liệu có nên không chị, vì em thích mảng CISG 1980 em thấy cái đấy hay nhưng sợ sức em có hạn...mà tuổi tác thì ngày càng già ý em là nếu mà học mãi mà không ra trường được ấy lúc ấy thì đi mất =((
Em học luật quốc tế để làm gì? Về làm việc ở VN? Hay là làm việc bên này?
Bên này thì cơ hội kiếm việc của em là vô cùng rất rất rất thấp khi mà cử nhân của em là từ VN vì em chẳng hề có căn bản của luật bên này mà cũng ko hề qua 2 kỳ thi để đc công nhận bằng Luật Sư bên này.
Về VN thì ko biết em định sau này xin việc ở đâu...

Tiếp tục là có học đc hay ko. Chẳng có gì là ko được cả. Chăm chỉ chịu khó là đc hết. Tất nhiên câu hỏi học trong bao lâu thì chẳng ai nói trước đc cả. Em phải tự lượng sức mình để biết thôi. Chị cũng chưa quen ai làm Master luật bằng tiếng Đức nên ko nói thêm đc gì cả. Riêng chị thì thấy học Master dễ hơn học cử nhân vì ko phải học nhiều như cử nhân. Em có thể biết trình độ của mình có thể học đc ko khi tham khảo tài liệu của ngành em muốn học. Lên trang web của Uni-vào trang web của các GS rồi xem trang nào ko đặt passwort thì down tài liệu về đọc xem có hiểu đc ko. Nếu ko tìm đc chị cũng có thể gửi em ít tài liệu tham khảo, mấy tài liệu này còn dễ đọc hơn của Master.

trangchup

Active Member
bạn ơi hồ sơ còn phải nộp giấy trúng tuyển đh nữa á :o nhưng thi đỗ trường thu lại rồi mà :(

toancan

bạn ơi hồ sơ còn phải nộp giấy trúng tuyển đh nữa á :o nhưng thi đỗ trường thu lại rồi mà :(
cái này bạn có thể lên phòng đào tạo hoặc khoa quản lý hồ sơ của bạn để xin mượn một thời gian, dịch thuật, công chứng xong rồi mang giả lại cũng được mà

mit mit

Member
thế nếu như tốt nghiệp đại học ở đức có cần nộp DSH k ạ. Em nghe bảo có trường bắt buộc dù đã tốt nghiệp đại học ở đức (chương trình bằng tiếng đức). Em khá phân vân về chuyện này

Hạnh Lux

Admin
Staff member
thế nếu như tốt nghiệp đại học ở đức có cần nộp DSH k ạ. Em nghe bảo có trường bắt buộc dù đã tốt nghiệp đại học ở đức (chương trình bằng tiếng đức). Em khá phân vân về chuyện này
Lúc vào nhập trường thì mới phải nộp. Còn lúc xin Zulassung thì chưa cần phải nộp. Thế mới gọi là Zu có điều kiện.

Lần sau em ko cần phải quote bài dài ngoằng của anh để hỏi đâu nhé.

Xubebe

Các anh chị ơi cho em hỏi một chút có được không ạ? Có anh chị nào nộp hồ sơ học master (bằng tiếng Anh) ở các trường đại học ở Đức mà không cần nộp letter of recommendation không ạ? Em hỏi vậy vì em định nộp cho các trường như là Berlin school of economics and laws, Frankfurt school of finance and management với Cologne Business school. Khi em check thông tin application của trường thì đều không thấy đề cập đến LoR, làm em ngạc nhiên vô cùng. Ngay cả technical university of berlin cũng k thấy đả động gì đến LoR hết. Em cũng hơi hoang mang, không biết là trường k yêu cầu thật hay là do em quáng gà vào không đúng chỗ cả đám nữa T__T Anh chị nào biết thì giúp em nhé :D

Status
Không mở trả lời sau này.