Một số thắc mắc cho sv đã hoàn thành xong 2 năm tại VN

beomapkute
Trả lời: 9
Hiện tại mình đã hoàn thành xong 4 kì tại trường đại học tại vn ( ĐH mỏ khoa dầu khí ), mình đã hoàn thành thủ tục [ APS ( đã ghi hoàn thành 4 kì ) + TestAs + Zu (tiếng xong thi DSH của trường Claushalt) + xin visum] chuẩn bị tháng 4 sang đức. Mình muốn qua Đức học tiếng xong xin thi STK vào Uni Leipzig để học lại cho chắc ( do chuyên ngành mình học rất khó cần có thời gian để tiếp thu dần ) liệu có được không ????? Hay những người như mình đã hoàn thành 4 kì là bắt buộc phải thi DSH và vào học đại học luôn mà không đc thi và học STK ??? Nếu đc thì sau khi học tiếng xong thì mình phải làm gì và hồ sơ như thế nào để đc dự thi STK ???? Danke mọi người đã học và giúp đỡ

hieundk

Member
Mình cũng muốn sang Đức để học, bạn có kinh nghiệm rồi chỉ giúp mấy cái này nhé...
_ sao nghe nói là tháng 2 hoặc tháng 8 mới có hk mới mà sao sang tháng 4 vậy bạn?
_ Bạn cho mình biết các mốc thời gian từ lúc bạn chuẩn bị học tiếng Đức đến khi hoàn thành hồ sơ, rồi đến khi biết ngày giờ sang Đức với... thanks...!

Ly Bùi

cho e hỏi ké vs :D
e học năm 2 nhg ngành ngôn ngữ Anh, liệu bh e muốn học chuyển tiếp thì có thể học sang ngành khác đc k? e thấy bảo chỉ cần cùng nhóm ngành là có thể đổi đc :-?

beomapkute

Mình cũng muốn sang Đức để học, bạn có kinh nghiệm rồi chỉ giúp mấy cái này nhé...
_ sao nghe nói là tháng 2 hoặc tháng 8 mới có hk mới mà sao sang tháng 4 vậy bạn?
_ Bạn cho mình biết các mốc thời gian từ lúc bạn chuẩn bị học tiếng Đức đến khi hoàn thành hồ sơ, rồi đến khi biết ngày giờ sang Đức với... thanks...!
Mình học tiếng đức từ tháng 2 năm ngoài, sau khi thi testAs tháng 10 và thẩm tra APS mình xin zulassung của trường đại học, do ngành học dầu khí của mình không có kì hè nên họ cho mình sang học tiếng tiếp và thi DSH sau đó nhập học kì mùa đông. Sắp sang mà vẫn phân vân vì muốn học STK nhưng không hiểu họ có cho phép như vậy không hazzzz

beomapkute

cho e hỏi ké vs :D
e học năm 2 nhg ngành ngôn ngữ Anh, liệu bh e muốn học chuyển tiếp thì có thể học sang ngành khác đc k? e thấy bảo chỉ cần cùng nhóm ngành là có thể đổi đc :-?
theo kiến thức ít ỏi của mình thì chỉ có duy nhất trường TU Claushal
cho phép sinh viên xin zu trái ngành. Và nguy cơ nếu bạn muốn chuyển ngành thì chắc phải học lại STK :D

hieundk

Member
Mình học tiếng đức từ tháng 2 năm ngoài, sau khi thi testAs tháng 10 và thẩm tra APS mình xin zulassung của trường đại học, do ngành học dầu khí của mình không có kì hè nên họ cho mình sang học tiếng tiếp và thi DSH sau đó nhập học kì mùa đông. Sắp sang mà vẫn phân vân vì muốn học STK nhưng không hiểu họ có cho phép như vậy không hazzzz
Hy vọng bạn sẽ được học stk, mình cũng học 4 hk ở Khoa Học Tự Nhiên (CNTT) mà nếu học STK thì học bao lâu và khi nào thì được chính thức vào vậy bạn?

beomapkute

Hy vọng bạn sẽ được học stk, mình cũng học 4 hk ở Khoa Học Tự Nhiên (CNTT) mà nếu học STK thì học bao lâu và khi nào thì được chính thức vào vậy bạn?
nếu bạn học chắc tiếng đức thì vào đk thi STK ( nếu đc do mình cũng đang vướng phần này vì khổ nỗi luật là nếu đã học 4 kì thì đc chuyển thẳng vào đại học học luôn nhưng phải có DSH ) đỗ, học 1 năm dự bị xong vào đại học học 3 năm :D

Ly Bùi

theo kiến thức ít ỏi của mình thì chỉ có duy nhất trường TU Claushal
cho phép sinh viên xin zu trái ngành. Và nguy cơ nếu bạn muốn chuyển ngành thì chắc phải học lại STK :D
bh e mới bắt đầu tìm hiểu nên k nắm rõ cách đi học cho lắm :( vậy là nếu bh e học xong 4 kì thì sang đó học STK r có đc vào đh luôn hay là học lại từ năm 1 ạ?