Một số vấn đề khi chọn công ty để học tiếng và làm hồ sơ sang Đức<tránh bị mất tiền oan>

Hạnh Lux
Trả lời: 0
Hallo mọi người,mình hiện tại mới sang đức học tập và làm việc sau đây mình muốn chia sẻ những điều mình biết khi mình ở Việt Nam đã tìm hiểu và biết được.
Hiện tại thì nước Đức đang mở cửa và cần rất nhiều nhân lực Việt Nam về 1 số ngành như Điều Dưỡng,NHKS,Xây dựng ...USW.Thì ở Viêt Nam lại càng nhiều công ty mọc lên tuyển dụng đưa người đi.Nhưng để chọn được 1 công ty học tiếng và làm hồ sơ chắc là 1 việc rất đau đầu của hầu như tất cả mọi người"
Trước tiền mình sẽ nói về phần học tiếng và chi phí học tiếng <những điều cần lưu ý khi mới đầu học và chưa biết gì tránh mất tiền oan>
-Thường thì chi phí học tiếng trung bình khoảng 27tr-31tr<từ A1-B1 cộng 1 tháng ôn thi B1>
-Ngày trước thì chắc hẳn có kha khá bạn đã mất 1 khoản tiền oan trung bình khoảng 1000euro< tầm 27 triệu> cho công ty sau khi học ở đó xong và có B1 <vì không đi ở đó nên mất từng đó> .Vì lúc các b ấy vào học thì vừa nộp 1000 euro tiền học và 1000 euro tiền cọc cộng với 1 số giấy tờ như<học bạ , bằng tốt nghiệp cấp 3> .Đặc biệt là nghe lời nói của tư vấn cty đấy xong ký vào 1 bản hợp đồng của cty<thường thì hợp đồng dài chữ nhiều có mấy ai đọc kĩ điều lệ này kia đâu rồi cứ đặt bút ký> ,cứ nghe công ty bảo nộp hồ sơ sớm để làm hồ sơ xin hợp đồng sớm rồi háo hức lắm<vì là tấm chiếu mới mà>.Và lúc các bạn ấy có B1 thì trong quá trình học đã tìm hiểu và không muốn làm hồ sơ ở công ty khác .Lúc đấy phải rút hồ sơ của mình ra<nhưng ai biết được là hồ sơ thì rút được nhưng tiền cọc không rút được đâu> Vì trong bản hợp đồng các b ấy kí lúc mới vào học thì không đọc kĩ điều lệ trong hợp đồng nên không thể rút dc khoản tiền cọc đấy.Các bạn đừng nghĩ là hồ sơ cũng rút nhanh nhé<có những cty còn làm khó học sinh hẹn hết lần này ,tuần này sang tuần khác,rồi còn giữ hồ sơ học sinh đến lúc bằng hết hạn luôn<mà trong lúc đấy học sinh đã phải mất khoản tiền cọc khoảng 30tr rồi có bạn còn mất hơn nhiều thế<đó là mình chỉ lấy mức trung bình đó>
-Vấn đề hứa hẹn rồi tuyển ồ ạt học sinh<nhiều quá> dẫn đến om hồ sơ của học sinh.
Thứ 1 là do công ty tuyển quá nhiều học sinh đến lúc học sinh có b1 <1 lúc nhiều bạn> thì lại không có hợp đồng ưng ý cho học sinh chọn<chưa nói đến hđ mà các bạn đã được công ty hứa hẹn lúc ban đầu có hay không> Lúc đấy công ty sẽ lại bảo tìm hợp đồng khác cho rồi cứ ngày trôi qua ngày ,tháng trôi qua tháng <bằng B1 thì lại có hạn chứ phải lúc nào đi cũng được đâu> .Có những người bị om hồ sơ rồi bị giữ hồ sơ cho hết hạn luôn<Như chị bay cùng mình đây bị giữ hồ sơ kĩ năng đầu hết hạn gần 6 tháng> Đã mất tiền rồi hồ sơ rút cũng không được<1 số bạn còn thuê cả luật sư vào cuộc nhưng cũng bị dập ngay ,Có công ty còn bị phóng viên vào cuộc đưa lên báo nhưng rồi cũng đâu vào đấy> Tiền học sinh vẫn mất bình thường,hồ sơ vẫn bị giữ.
-Vấn đề về khoản tiền lúc đầu mới vào học tiếng < A1-B1>
Nếu các bạn học và làm hồ sơ ở công ty mà các bạn đã chọn thì công ty thường sẽ có 3-4 cách đóng tiền<cái này thì tùy từng công ty> .Nhưng nếu các bạn chưa chắc chắn thì theo mình nên đóng tiền học thôi đã<Từ đã nộp giấy tờ gì và kí kết cái gì nhé khi mà bạn chưa chắc chắn là làm hồ sơ đi ở đó>
Chả hiểu sao có công ty này học sinh mới học đến B1 mà bảo học sinh đóng tận 300 triệu rồi<bảo phí xin hợp đồng rồi là phí hồ sơ này kia >.Chưa có B1 thì làm gì mà xin được hợp đồng bên Đức để làm hồ sơ chứ.
-Vấn đề về chi phí làm hồ sơ để sang Đức học tập và làm việc.
Theo các bạn thì chi phí bao nhiêu là hợp lý nhỉ? Theo mình thấy thì hiện tại chi phí <được coi là theo thị trường ,phù hợp với học sinh > khoảng từ 5000 euro-6800 euro<130tr-185tr>.
Thực tế thì nếu các bạn tự làm được hồ sơ thì còn rẻ hơn thế nữa<vấn đề này chắc cũng phần ít làm được> Hầu như thì phải qua công ty .Nhưng mình chả hiểu sao có công ty thu của học sinh tâm 8000-9000 euro còn có thể lên đến tận 11000 euro<chưa bao gồm là hợp đồng có phải cmtc hay không nhé> Còn bảo là sẽ chăm sóc các b 3 năm hay 5 năm khi ở bên đức<xin hỏi là chăm sóc gì ạ? thường thì lúc các b mới sang thì sẽ đưa các b đến nhà ở rồi mở thẻ ngân hàng,anmeldunf nhà ở...usw<Những điều này thì đó là nhiệm vụ mà công ty phải lo cho b lúc mới sang là đúng rồi>,lúc các b bị hủy hợp đồng bên đức lần đầu thì cty sẽ chuyển cho b miễn phí lần đầu <nhưng chắc chi phí lúc b làm hồ sơ ở việt nam phải 11000-12000 euro thì họ mới làm cho v nhé các bạn>Phí thì do từng công ty đặt ra nhưng các bạn hãy tìm hiểu kĩ để chọn được 1 công ty học và làm hồ sơ phù hợp với tài chính của gia đình nhé.
Nói đến chi phí cao tầm 350tr-400tr thì chắc là phải nhắc nhẹ đến các bạn làm hồ sơ ở Thái Bình nhỉ hihi<có thể cho mình thấy cái vẫy tay không nhỉ>
Chắc hẳn là rất nhiều bạn lúc đi còn phải nộp khoản đó là tiền vé máy bay nhỉ<theo mình biết thì khoản này các b không phải mất nhé> Vì chỗ b mình đi được doanh nghiệp bên Đức hỗ trợ và chỗ mình cũng vậy.
Khoản tiền lúc các bạn vào vfs <gần 3tr>và tiền mua bảo hiểm để làm hồ sơ<1tr2> thì chỗ mình đi cty lo cho luôn ,không biết chỗ mấy bạn đi trước như nào.Một số bạn của mình đi thì cũng được hỗ trợ còn 1 số bạn thì phải mất.Nhưng mà theo mình thấy là cái này phải năm trọn gói trong chi phí làm hồ sơ của cty luôn.
-Không phải chi phí rẻ là dịch vụ nó không tốt bằng dịch vụ đắt hơn đâu nhé các bạn.Dịch vụ rẻ hay đắt ,tốt hay không tốt là do cái tâm cái tầm của người đưa bạn đi nhé<Đừng có nghe tư vấn bảo tiền nào của đấy ,dịch vụ như này em sẽ được chăm sóc tốt hơn nhé >
-Có công ty còn có chiêu trò là lúc các bạn đến tìm hiểu thì sẽ đưa cho các bạn một quyển trong đó có ghi và chụp lại những bài phốt của các trung tâm khác , rồi bảo trung tâm mình chưa có phốt nào.Để làm cho các bạn tin tưởng hơn .
'Note'-Trên đây là một số thông tin mà mình biết được<nếu muốn biết thêm thông tin thì có thể ib mình viết dài quá sợ các bạn lười đọc hehe>
P/S -Bài viết nhằm mục đích chia sẻ giúp các bạn biết thêm thông tin để có 1 lựa chọn đúng đắn để chọn được công ty học tiếng và làm hồ sơ đúng đắn phù hợp với tài chính của gia đình và bản thân.
Nguồn: FB/ Vũ Đình Hùng