Thắc mắc về việc xin visa

N
Trả lời: 4
Chào mọi người,
Mọi người ơi cho mình hỏi: Trong giấy tờ cần thiết cho quá trình xin visa mà đại sứ quán quy định có cái giấy "Văn bản cam kết về mục đích của việc chọn ngành học, lý do chọn trường đi học, thông tin về quá trình chuẩn bị việc học ( thực tập, hc tiêng v.v…)". Vậy cái giấy này mình phải viết thế nào ạh? có ai biết chỉ giúp mình với
Cảm ơn mọi người nhiều :)

ngoc_do

bichphuong : tổng lãnh sự quán có yêu cầu đó bạn...nên mình cũng ko biết viết sao nữa :(

Attachments

• downl8Studium.pdf
    77 KB · Đọc: 13

Hạnh Lux

Admin
Staff member
Có gì đâu mà ko biết viết. Thì nó cũng đã hướng dẫn rồi đó thôi. Nó yêu cầu gì thì viết đó.

Viết 1 bài viết nêu ra cam kết sẽ học ngành đó ở Đức, ly do học ngành đó, và kể lại quá trình học tập và công tác ở VN.

Đây là 1 dạng văn bản hết sức đơn giản. Anh nghĩ 1 người tốt nghiệp lớp 12 cũng phải viết được chứ.

Mỗi người có 1 hoàn cảnh, lý do khác nhau, có quá trình học tập khác nhau. Làm sao mà viết giống nhau được @@

Minh Nghi

Well-Known Member
Ngoài HN xin Visum ko đòi cái này nhưng anh họ mình ở trong tp. HCM xin Visum đợt cuối năm vừa rồi thì đúng là trong đó phải viết. Bạn viết dưới dạng 1 cái văn bản hoặc thư, bằng tiếng Anh hoặc tiếng Đức (tùy vào việc mẫu đơn xin của bạn làm là tiếng gì thì viết tiếng đó), nói tại sao chọn ngành này (có liên quan gì tới ngành đã dự thi ở VN không), thông tin về quá trình chuẩn bị thì kể như Lebenslauf thôi. Còn việc tại sao chọn trường này thì chém dễ mà. Anh mình nói cái này không có quan trọng lắm (đằng nào thì Zu cũng nằm trước mặt mấy ông bàn giấy của ĐSQ rồi, họ viết cái quy định ra thì mình phải làm cho có thôi). Tóm lại đây là 1 cái thư kể lể này nọ lọ chai, ba hoa múa bút, không quan trọng ...